Câu hỏi: Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như thế nào?

247

Trả lời:

Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp quy định tại Khoản 1 Điều 21 của Nghị định số 28/2015/NĐ-CP, được hướng dẫn thực hiện như sau:

  1. a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động;
  2. b) Có việc làm
  3. c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an
  4. d) Hưởng lương hưu hằng tháng

đ) Sau 02 lần người lao động từ chối việc làm do Trung tâm Dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng

  1. e) Trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, 03 tháng liên tục không thực hiện thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm với Trung tâm Dịch vụ việc làm theo quy định;
  2. g) Ra nước ngoài để định cư, đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo hợp đồng
  3. h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên
  4. i) Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp
  5. k) Chết
  6. l) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc
  7. m) Bị tòa án tuyên bố mất tích
  8. n) Bị tạm giam, chấp hành hình phạt tù.

 

 

Bình luận bài viết

Please enter your comment!
Please enter your name here